Bofya hapa ili kuonyesha mabango YAKO kwenye ukurasa huu na ulipie mafanikio pekee

Habari

Ugaidi na Taliban kushinda utalii nchini Pakistan

Gilgit-Baltistan_nchini_Pakistani
Gilgit-Baltistan_nchini_Pakistani
Imeandikwa na mhariri

ISLAMABAD - Inaonekana kama ugaidi unashinda tena utalii nchini Pakistan, na bonde zuri zaidi na lenye amani la Pakistan, ambalo ni Gilgit-Baltistan, sasa sio mbali na udhibiti wa

ISLAMABAD - Inaonekana kama ugaidi unashinda tena utalii nchini Pakistan, na bonde zuri zaidi na lenye amani la Pakistan, ambalo ni Gilgit-Baltistan, sasa sio mbali na udhibiti wa mawazo ya Taliban au wafuasi wa Taliban ikiwa serikali ya Pakistan na vikosi vya jeshi vinafuata tena sera ile ile ya zamani ambayo wamefuata kabla ya Swat kuanguka kwa wanamgambo.

Sera hii ya Pakistan inaitwa "Kuficha ukweli wote chini ya zulia la sera ya Afghanistan." Wacheza nguvu wote - serikali ya shirikisho na Jeshi la Pakistan - hawakukubali kwamba Talibans walikuwa wakipata uwanja huko Swat hadi wakati huo wakati Talibans walipoanza mauaji ya maafisa wa Jeshi la Pakistan na kuchoma moto majengo ya serikali. Sasa huko Gilgit, tena serikali haiko tayari kuona ikiwa Taliban yuko kweli kwenye bonde kama inavyodaiwa na watu wa eneo hilo.

Watu wa eneo la Gilgit pia wanadai kwamba shule za kidini kama huko Swat zina wanafunzi wa Afghanistan ambao wanadaiwa walikuwa wakifanya mazoezi au kupigana na vikosi vya kawaida.

Machafuko ya kidini yameonekana huko Gilgit mara kwa mara, wakati huo huo wakati mmoja wa walimu wa Taliban, Mullah Sufi Muhammad, alipotangaza.
Sheria ya Kiislamu (Sharia) katika bonde la Swat, nyuma sana mnamo 1995-96.

Serikali ya Pakistan ilidai kuwa hakuna ghasia za kimadhehebu, wakati
Inspekta Jenerali wa Polisi wa Gilgit-Baltistan alithibitisha kwamba wimbi la hivi karibuni la mauaji lilikuwa sehemu ya ghasia za kimadhehebu. Inspekta Jenerali (IG) Hussain Asghar amekanusha kuhusika kwa kigeni katika ghasia za hivi karibuni katika mkoa huo, ambazo zimesababisha vifo vya watu 20. IG anashikilia kuwa fursa chache za kazi na kiwango cha juu cha kutokujua kusoma na kuandika kati ya vijana waishio ndio kinachosababisha kutoridhika na kulisha kuongezeka kwa udhehebu.

Akiongea juu ya watu 32 walioshikiliwa mateka katika eneo la Nagar (kufuatia kuuawa kwa abiria wa basi lililokuwa limefungwa na Gilgit karibu na mji unaotawaliwa na wanamgambo wa Chilas kwenye Barabara kuu ya Karakuram) na kundi la waandamanaji, IG alisema juhudi bado zinaendelea kuwanusuru salama. Aliongeza kuwa alikuwa na hakika hawatadhuru ikizingatiwa watu wa Nagar hawakuwa na rekodi ya hapo awali ya kudhuru watu. IG aliondoa maoni kwamba operesheni kubwa ya kijeshi ilikuwa imeanzishwa jijini.

"Tumeweka amri ya kutotoka nje kurekebisha hali hiyo na kuepusha ghasia zaidi," alisisitiza. Alidai hali hiyo sasa ilikuwa chini ya udhibiti na inaelekea katika hali ya kawaida, haswa kwa kuwa viongozi wa kisiasa na wa kidini walifanya juhudi kuwatuliza raia.

Mashuhuda wa macho walithibitisha kwamba washiriki wa chama cha siasa cha kidini ambacho kimeungana moja kwa moja na Talibans walionekana katika ghasia hizo. Watu wa eneo la Gilgit walidai kwamba wahalifu ambao walikuwa wakisimamisha mabasi na kuua watu wa dhehebu fulani, kwa kweli ni Wataliban, lakini serikali inakataa ukweli huu, kwa sababu watu hao hao wanahitajika na serikali ya Pakistan kwa sera yake ya Afghanistan.

Watu wa eneo hilo pia wanadai kwamba marufuku ya Tanzeem Ahl-e-Sunnat Wal Jammat amedai uhusiano na Talibans nd unahifadhi wanafunzi wa Afghanistan katika shule tofauti za kidini (Madarisa) huko Gilgit. Vikosi vilivamia Jamia Nusratul Islam, iliyoko Konodas, na kuchukua watu 14 kizuizini, kwa sababu inasemekana hawakuwa na vitambulisho vya kitaifa na walionekana kama Waafghan, kwa sababu hawakuweza kuzungumza kwa Kiurdu au lugha za kienyeji na walielewa tu Pushto, ambayo ndiyo zaidi lugha inayozungumzwa kati ya Waafghanistan na watu wa Khyber Pakhtun KHawa - kitovu cha shughuli za Taliban. Chanzo kutoka Jamia kilidai wakati wa simu kuwa wanafunzi waliokamatwa walikuwa chini ya miaka 18.

Inaweza kutajwa kuwa Swat Valley nzuri na ya kupendeza iliinama kwa magaidi na ikawa uwanja wa vita kati ya wanamgambo wa Taliban na jeshi la Pakistani hapo zamani. Katika mizozo yote ya Swat, Jeshi la Pakistan na serikali ya wakati huo hawakuwa tayari kukubali kwamba Talibans walikuwa wamedhibiti bonde isipokuwa Talibans walipoanza kuua maafisa wa Jeshi la Pakistan. Serikali ya Pakistan ilikuwa chini ya shinikizo kubwa hivi kwamba ililazimika kufanya makubaliano ya amani na wale ambao walikuwa wakiua watoto, mabomu shule, na kuchoma moto majengo ya serikali. Mnamo 2009, Swat ikawa uwanja wa vita kwa wapiganaji wa Taliban wa Pakistan na serikali ya kidunia ya Pakistani. Jeshi la Pakistani limekadiria kuwa kikosi cha wanamgambo wapatao 4,000 walitumia mwanya wa makubaliano ya amani kaskazini magharibi mwa Pakistan mnamo Februari 2009 kuchukua udhibiti wa eneo kubwa la Swat.

Ilizinduliwa mnamo Mei 2009, kampeni iliyofuata iliwakilisha azimio jipya na kile kilichoonekana kuwa mabadiliko ya moyo katika Jeshi la Pakistani, ambalo lilikuwa limewaunga mkono wanamgambo kwa miaka mingi. Zaidi ya wanajeshi 30,000, wakisaidiwa na mashambulio ya angani na Kikosi cha Anga cha Pakistani, walishiriki katika vita kuchukua tena bonde.

Taliban, hata hivyo, waliyeyuka bila vita vikuu kama vile walivyofanya huko Afghanistan wakati vikosi vya NATO vya Allied vilipochukua Afghanistan baada ya tukio la 9/11. Karibu watu milioni mbili walihama makazi yao huko Swat na eneo jirani wakati wa shambulio hilo, wakihamia kwenye kambi. Istilahi mpya ilichukuliwa na vikosi na wakala wa kimataifa, na watu hawa waliitwa Watu Waliohamishwa Ndani (IDP).

Mwisho wa Julai 2009, polisi wa Pakistani walitangaza kukamatwa kwa mchungaji anayeunga mkono Taliban, Maulana Sufi Muhammad, ambaye alisimamia makubaliano ya amani kati ya serikali na wanamgambo huko Swat, ambayo imekuwa ikidorora.

Alikamatwa kwa kuhimiza vurugu na ugaidi. Sufi Muhammad ni baba mkwe wa Maulana Fazlullah, kiongozi wa Taliban katika eneo hilo, ambaye alifanya mazungumzo na serikali mnamo Februari ambayo iliweka Shariah, au sheria ya Kiislam, katika bonde badala ya mwisho wa miaka miwili ya mapigano. .

Inaonekana kama hali inaendelea huko Gilgit vivyo hivyo, na tofauti kidogo ambayo inaleta mapigano ya kimadhehebu. Huko Swat, kulikuwa na dhehebu moja ambalo lilikubali Uislamu wa Taliban, lakini huko Gilgit, idadi kubwa ya watu wa Baltistan ni kutoka kwa dhehebu lingine ambalo halikubali dhana safi za Kiisilamu zilizokadiriwa na Talibans, na hali hiyo ni kikwazo kwa Wataliban kudhibiti bonde la Gilgit rahisi kama walivyofanya Swat.

Hakuna vitambulisho vya chapisho hili.

kuhusu mwandishi

mhariri

Mhariri mkuu wa eTurboNew ni Linda Hohnholz. Yeye yuko katika makao makuu ya eTN huko Honolulu, Hawaii.

Shiriki kwa...